ทำไมเหล็กไวร์เมช ถึงมีทั้งเหล็กเส้นกลมและเหล็กเส้นข้ออ้อย
ช่างหรือวิศวกรทั้งหลาย คงทราบกันดีอยู่แล้วว่าไวร์เมชนั้น มีเหล็กเส้นทั้งเหล็กเส้นกลมและแบบข้ออ้อย แต่ทำไมถึงต้องมีทั้งเหล็กเส้นกลมและเหล็กเส้นข้ออ้อย
1. เหล็กเส้นข้ออ้อย สามารถรับแรงได้มากกว่า ในขนาดความหนาของเหล็กที่เท่ากัน เพราะมีลักษณะเป็นปล้องๆ คล้ายข้ออ้อยนั้นเอง
2. เพิ่มความหลากหลายในการเลือกใช้งาน ให้กับผู้ใช้งาน
แต่สุดท้ายแล้ว การเลือกใช้งาน ก็อยู่ที่ช่างหรือวิศวกร ที่จะเป็นคนตัดสินใจในการเลือกไวร์เมช มาใช้งาน
![](https://www.ไวร์เมช.net/wp-content/uploads/2017/02/wiremesh-ไวร์เมช.jpg)
![](https://www.ไวร์เมช.net/wp-content/uploads/2017/02/001-1.png)